Tổng số câu hỏi: 3

Câu hỏi: Xem chi tiết

Nội dung:

Kính gửi Ủy ban nhân dân Huyện Krong Nang.

Hiện nay, tôi đang là cán bộ hoạt động không chuyên trách theo Quyết định 16/2016/QĐ-UBND - Kiêm Chủ tịch Hội Khuyến học phường.

Ngày 11/3/2016, Chủ tịch UBND Thành phố  đã ký ban hành Quyết định 1339/QĐ-UBND v/v trả thù lao cho các chức danh Chủ tịch, Phó chủ tịch Hội Khuyến học, Hội tù yêu nước, Hội Cựu TNXP...kể từ ngày 01/01/2016. 

Nhưng đến nay tôi vẫn chưa được nhận chế độ thù lao này. Khi liên hệ với bộ phận Kế toán phường thì được trả lời là: Phòng Nội vụ Hải Châu (Bà Lê Thị Mỹ An) hướng dẫn là cán bộ kiêm nhiệm thì không được hưởng chế độ thù lao này. 

Trong khi đó Hướng dẫn số 1492/HD-SNV ngày 25/7/2016 tại điểm a khoản 3 mục II của Hướng dẫn về chế độ chính sách người hoạt động không chuyên trách có ghi rõ là: Ngoài chế độ, chính sách theo quy định tại Điều 5, Quyết định số 16/2016/QĐ-UBND, người hoạt động không chuyên trách phường, xã được hưởng các chế độ phụ cấp đặc thù khác theo nhiệm vụ được giao của ngành, hộ, đoàn thể theo quy định của cơ quan có thẩm quyền (nếu có).

Và tôi được biết Quận Thanh Khê lại cho phép các cán bộ không chuyên trách kiêm nhiệm các chức danh này được hưởng 100% mức thù lao theo Quyết định 1339/QĐ-UBND của Thành phố.

Vậy Sở Nội vụ cho tôi biết là Phòng Nội vụ Hải Châu hướng dẫn như vậy là đúng hay sai? Vì sao cùng một thành phố mà việc thực hiện Quyết định của Chủ tịch UBND thành phố của mỗi quận lại khác nhau?

Ngày gửi: 05/10/2016 00:28 SA Ngày Trả lời: 05/10/2016 10:56 SA

Người gửi: Nguyên Kha, Địa chỉ: Phường Bình Hiên - Quận Hải Châu, Đơn vị trả lời: Ủy ban nhân dân huyện Krông Năng

Câu trả lời:

Kính gửi ông Nguyên Kha!

       “Sở Nội vụ nhận được thư điện tử từ địa chỉ trieutulong4775@gmail.com. Qua xem xét nội dung thư, Sở Nội vụ có ý kiến trả lời như sau:

       Điểm a, Khoản 3, Mục II Hướng dẫn số 1492/HD-SNV ngày 25/7/2016 của Sở Nội vụ có hướng dẫn nội dung: “a) Ngoài chế độ, chính sách theo quy định tại Điều 5, Quyết định số 16/2016/QĐ-UBND, người hoạt động không chuyên trách phường, xã được hưởng chế độ phụ cấp đặc thù khác theo nhiệm vụ được giao của ngành, hội, đoàn thể theo quy định của cơ quan có thẩm quyền (nếu có)”.  

       Tại Quyết định số 1339/QĐ-UBND ngày 11/3/2016 về hỗ trợ thù lao đối với người giữ chức danh lãnh đạo chuyên trách tại một số tổ chức hội có phạm vi hoạt động trong phường xã, Chủ tịch UBND thành phố quy định đối tượng được hỗ trợ là người giữ chức danh lãnh đạo chuyên trách tại một số hội phường, xã, trong đó có Hội Khuyến học phường, xã.

       Theo đó, trường hợp Ông là người hoạt động không chuyên trách tại phường (thuộc quận Hải Châu) phụ trách công tác tuyên giáo, đồng thời kiêm nhiệm Chủ tịch Hội Khuyến học phường thì không phải là lãnh đạo Hội Khuyến học chuyên trách, do đó không thuộc đối tượng hỗ trợ theo Quyết định số 1339/QĐ-UBND.

       Việc thực hiện các quy định nêu trên của là thống nhất trên địa bàn thành phố Đà Nẵng. Trong trường hợp có nội dung khác, đề nghị Ông cung cấp thêm thông tin để Sở Nội vụ có cơ sở làm việc với UBND các quận, huyện.

       Vậy, Sở Nội vụ trả lời để Ông được biết.

       Trân trọng!

Câu hỏi: Xem chi tiết

Nội dung:

Kính gửi ban biên tập krong Năng,

Gia đình tôi đang sinh sống tại ngôi nhà ở tổ 192 (mới, tổ 19 cũ, chủ hộ Nguyễn Dũng) thuộc phường Hòa Minh, quận Liên Chiểu, Đà Nẵng từ năm 2003 đến nay. Cách đây vài năm có một người tên là Dũng đến đo đạc nhà cửa và lấy giấy tờ đất (bản photo) để kiểm định giải tỏa đền bù, số hồ sơ là 170, nhưng đến nay vẫn chưa thấy động tĩnh gì. Tôi lên UBND Quận Liên Chiểu hỏi thì được các cán bộ ở đây tra cứu thông tin và cho biết khu vực gia đình tôi đang sinh sống không giải tỏa nữa mà chỉ chỉnh trang theo quyết định của lãnh đạo thành phố, nên tôi xin UBND Quận văn bản kết luận của lãnh đạo thành phố.

Theo văn bản thông báo kết luận của lãnh đạo thành phố bác Văn Hữu Chiến ngày 13 và ngày 26 tháng 9 năm 2013, tôi đọc thì thấy chủ trương hủy bỏ quy hoạch thành phố đã bàn giao cho Sở Xây dựng kết hợp với Sở Tài nguyên và Môi trường chủ trì để trình UBND thành phố ký ban hành trước ngày 12/10/2013, và bàn giao cho UBND Quận, phường công bố chậm nhất là ngày 15/10/2013.

Nhưng đến nay gia đình tôi vẫn còn nằm trong danh sách chưa hủy bỏ quy hoạch ở UBND Quận Liên Chiểu??

Tôi không biết bao giờ mới có lại buổi tiếp xúc cử tri của lãnh đạo thành phố. Vậy nên tôi gửi câu hỏi này yêu cầu Sở Xây dựng hoặc các ban ngành liên quan trả lời bằng văn bản cho gia đình tôi được biết.

Ba tôi đã mất, tôi là con trai đầu nên phải thay ba giải quyết việc này. Kính mong Sở Xây dựng xem xét và hồi đáp.

Tôi và gia đình xin chân thành cảm ơn!

Ngày gửi: 04/10/2016 23:33 CH Ngày Trả lời: 05/10/2016 14:47 CH

Người gửi: Nguyễn Thành Trung, Địa chỉ: Tổ 192 Hòa Minh, Liên Chiểu, Đà Nẵng, Đơn vị trả lời: Ban biên tập

Câu trả lời:

Về nội dung trên, Thay mặt ủy ban nhân dân huyện Krông Năng có ý kiến như sau:

Qua phối hợp cùng Ban GTĐB các dự án ĐTXD số 1 Sở Xây dựng có ý kiến như sau: Vị trí nhà và đất hộ ông Nguyễn Dũng trước đây nằm trong khu vực quy hoạch chia lô của dự án Khu B - Vệt biệt thự Xuân Thiều Nam Ô đã được Chủ tịch UBND thành phố Đà Nẵng phê duyệt tại Quyết định số 1262/QĐ-UBND ngày 16/2/2009.

Hiện nay, tại Thông báo số 158/TB-UBND ngày 10/10/2013, UBND thành phố đã có chủ trương điều chỉnh quy hoạch Khu B - Vệt biệt thự Xuân Thiều Nam Ô theo hướng giữ lại chỉnh trang các khu dân cư có mật độ cao. Ngày 12 tháng 5 năm 2014BQL DA Hạ tầng giao thông đô thị đã trình hồ sơ điều chỉnh quy hoạch và Sở Xây dựng đã lập thủ tục trình UBND thành phố phê duyệt (Tờ trình số 460/SXD-QLQH ngày 18/6/2014). Theo quy định, đồ án sau khi được duyệt sẽ được UBND quận Liên Chiểu tổ chức công bố công khai đến tổ dân phố và khu vực có ảnh hưởng của đồ án.

Câu hỏi: Xem chi tiết

Nội dung:

Tôi đang định mua nhà đã có sổ hồng mới cấp từ tháng 4 năm 2014.

Nhà đang nằm ở phường Hòa Khánh Nam, quận Liên Chiểu, nơi có dự án nhà ga mới của thành phố

Tôi xin hỏi, khu quy hoạch nhà ga mới tại phường Hòa Khánh Nam, Liên Chiểu đã có quyết định thu hồi đất chưa. Nếu sau này giải tỏa, căn nhà và đất tôi mua có được đền bù không? Xin Sở tài nguyên trả lời giúp, xin cảm ơn!

Ngày gửi: 04/10/2016 20:05 CH Ngày Trả lời: 04/10/2016 20:28 CH

Người gửi: Lê Văn Thuấn, Địa chỉ: Tổ 4 Xuân Thiều, phường Hòa Hiệp nam, Liên Chiểu, TP Đà Nẵng, Đơn vị trả lời: Ban biên tập

Câu trả lời:

Dự án đường sắt tại địa bàn thành phố Đà Nẵng được Bộ Giao thông Vận tải phê duyệt đã 10 năm nhưng đến nay vẫn chưa triển khai thực hiện (Khu quy hoạch nhà ga mới tại phường Hoà Khánh Nam, quận Liên Chiểu chưa có Quyết định thu hồi đất). Việc giải quyết hồ sơ cấp Giấy chứng nhận  chuyển quyền sử dụng đất, xây dựng nhà ở,... không thực hiện được trong một gian dài, gây bức xúc cho người dân nằm trong vùng dự án.

Để đảm bảo quyền lợi của người dân trong vùng dự án thuộc dự án Đường sắt trên địa bàn thành phố Đà Nẵng (dự án chậm triển khai), UBND thành phố đã có chỉ đạo giải quyết một số vấn đề liên quan đến quyền lợi của của người dân trong khu vực dự án nêu trên theo Công văn số 10609/UBND ngày 29/11/2013 và Công văn số 7998/UBND-QLĐTh ngày 10/9/2013 của UBND thành phố.

Trường hợp nhà, đất của bạn đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (tháng 4 năm 2014) thì sau này giải toả sẽ được đền bù theo quy định của UBND thành phố.

Trân trọng./.

Liên kết web

Thông tin liên hệ

Ủy ban nhân dân huyện Krông Năng, Số 98 Nguyễn Tất Thành, TT Krông Năng 

Email: Banbientap@krongnang.daklak

.gov.vn

Phone: 0500.8584.567 - 0500.8584.584

Bản đồ

Video

Loading the player...

Bình chọn

Thống kê truy nhập

Số khách trực tuyến:

Tổng số truy cập: